Chi phí thực hiện thủ tục hợp thửa đất

Chi phí thực hiện thủ tục hợp thửa đất
5 (100%) 2 votes

Hợp thửa đất là việc thực hiện theo đúng trình tự và các quy định của pháp luật để gộp hai hay nhiều thửa đất thành một mảnh đất hợp pháp. Vậy thủ tục hợp thửa đất và chi phí hợp thửa đất như thế nào? Luật Hồng Minh sẽ chia sẻ các thông tin hữu ích cho bạn đọc quan tâm.

CHI PHÍ THỰC HIỆN THỦ TỤC HỢP THỬA ĐẤT

1. Thuế thu nhập cá nhân khi thực hiện thủ tục hợp thửa đất

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng, mua bán nhà đất sẽ được thực hiện theo thông tư số 113/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính. Cụ thể:

  •  Khi người nộp thuế kê khai đầy đủ các hóa đơn, chứng từ hợp pháp về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, các chi phí cải tạo đất, chi phí xây dựng… thuế suất sẽ được tính là 25%.
  • Trong trường hợp không có hóa đơn nhưng vẫn có chứng từ chứng minh được giá mua và các chi phí liên quan thì thuế suất phải đóng là 2% theo giá chuyển nhượng tách thửa đất. Nếu hợp đồng chuyển nhượng không ghi rõ giá chuyển nhượng hoặc có giá chuyển nhượng thấp hơn so với bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ của UBND cấp tỉnh đã quy định thì lệ phí sẽ tính theo bảng giá đất và lệ phí trước bạ tính theo quy định của UBND cấp tỉnh đề ra.

2. Một số trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân

  • Những người có thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản giữa các thành viên trong gia đình.
  •  Người có thu nhập do chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất và các loại tài sản khác gắn liền với đất ở của cá nhân nếu cá nhân chỉ có một nhà ở hay đất ở duy nhất.

3. Lệ phí trước bạ khi thực hiện thủ tục hợp thửa đất

Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP:
Tiền nộp đất = (Diện tích đất) x (Giá đất) x (Lệ phí)
Trong đó:

  • Diện tích đất tính bằng m2
  • Giá đất theo bảng giá của Uỷ ban nhân dân tỉnh nơi có đất.
  • Lệ phí 0,5%.

4. Các lệ phí khác khi thực hiện thủ tục hợp thửa đất

  •  Lệ phí địa chính: 15.000 đồng.
  •  Lệ phí thẩm định: 0.15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu là 100.000 đồng và tối đa là 5.000.000 đồng)

* Sổ đỏ không có ảnh hưởng gì đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất cả. Đối với trường hợp diện tích đất thực tế không khớp với số liệu trong sổ thì bạn sẽ thực hiện thủ tục xin điều chỉnh thông tin. Đầu tiên, yêu cầu Phòng Tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất tiến hành đo đạc lại diện tích chính xác. Sau đó bạn cần làm 01 bộ hồ sơ gửi lên Phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện, hồ sơ bao gồm:

Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

  •  Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (1 bản chính và 1 bản sao)
  •  Bản sao chứng minh nhân dân có công chứng
    Trường hợp này các khoản lệ phí phải đóng là: phí đo đạc (dựa trên diện tích đo) và Phí khai thác bằng 10% mức thu của phí đo đạc nhưng tối đa không quá 200.000 đồng/hồ sơ.

CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT HỒNG MINH

Hotline: 0969 439 507

Email: tuvanhongminh@gmail.com

Trụ sở chính: Số 31 Ngõ 221 Vĩnh Hưng, phường Vĩnh Hưng, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội

VPGD: Phòng 611, tòa 27A1 Green star, 234 Phạm Văn Đồng, Cổ Nhuế 1, Bắc Từ Liêm, Hà Nội.

Tags: , , , , , , ,

Để lại ý kiến của bạn:

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Tin tức khác

Design by Công ty Công nghệ và Truyền thông Ngọc Thắng
0843.246.222