Mức xử phạt đối với việc kinh doanh internet quá giờ quy định.

Rate this post

 Hiện nay trong thời đại 4.0; với sự phát triển không ngừng của ngành công nghệ thông tin trên thế giới nói chung ; và đối với Việt Nam nói riêng. Bởi vậy; loại hình kinh doanh quán internet ngày càng phổ biến; các quán internet được mở ra khá nhiều và thu hút được khá nhiều các bạn trẻ tham gia. Nhằm mục đích tăng lợi nhuận; doanh thu cho quán thì nhiều chủ quán internet thường xuyên mở cửa xuyên đêm phục vụ các game thủ. Nếu cố tình hoạt động như vậy có trái pháp luật không? Và có bị xử phạt không? Và mức phạt như thế nào? Hãy cùng; Luật Hồng Minh đi tìm hiểu vấn đề này trong bài viết dưới đây.

Mức xử phạt internet quá giờ quy định là bao nhiêu?

1.Căn cứ pháp lý.

  • Nghị định 15/2020/NĐ-CP

2.Khung giờ hoạt động của các quán internet được quy định như thế nào?

Theo quy định tại điểm đ Khoản 3 Điều 105 Nghị định 15/2020/NĐ-CP thì các quán internet chỉ được hoạt động trong khoảng thời gian từ 8 giờ sáng đến 22 giờ đêm hàng ngày. Tuy nhiên khi đi vào thực tế hiện nay thì hầu như các quán internet đều hoạt động vào khung giờ này là chủ yếu; dẫn đến tình trạng ảnh hưởng đến tình hình trật tự an ninh trên địa bàn dân cư.

Mà hầu hết người chơi ở các quán internet này thường là học sinh; sinh viên trong độ tuổi thanh thiếu niên; việc hoạt động quá 22 giờ này dẫn đến tình trạng các đối tượng người chơi thường thức xuyên đêm để chơi tại các quán internet . Việc này ảnh hưởng rất nghiêm trọng đến người chơi.

Việc dành cả giờ để truy cập internet; tham gia vào các mạng xã hội và chơi các trò chơi điện tử trực tuyến có thể ức chế sự phát triển thể chất; khả năng cũng như tinh thần của người chơi ; có thể gây ảnh hưởng xấu đến quá trình học tập cũng như dễ tham gia vào các tệ nạn xã hội. Đây là tác hại của internet đang ảnh hưởng đến nhiều trẻ em cả ở vùng nông thôn; và thành thị.

3.Mức xử phạt đối với việc kinh doanh internet quá giờ quy định như nào?

Căn cứ theo quy định Điều 105 Vi phạm quy định về điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi niêm yết bảng nội quy sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử công cộng nhưng nội dung niêm yết không đầy đủ.

  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường: tiểu học; trung học cơ sở; trung học phổ thông dưới 200 m;

b) Không thể hiện đầy đủ các thông tin trên biển hiệu theo quy định;

c) Không niêm yết nội quy sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

d) Không có bảng niêm yết danh sách cập nhật các trò chơi G1 đã được phê duyệt nội dung; kịch bản tại điểm cung cấp dịch vụ kèm theo phân loại trò chơi theo độ tuổi.

  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng mà không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

b) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng nhưng không ký hợp đồng đại lý Internet hoặc không có văn bản của doanh nghiệp cung cấp dịch vụ Internet xác nhận là điểm cung cấp dịch vụ truy nhập Internet công cộng của doanh nghiệp;

c) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng mà không đáp ứng đủ điều kiện hoạt động;

d) Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng quy định về bảo đảm an toàn thông tin và an ninh thông tin;

đ) Hoạt động ngoài khoảng thời gian từ 08 giờ sáng đến 22 giờ đêm hàng ngày;

e) Không thực hiện đúng các quy định khác về nghĩa vụ của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

  • Hình thức xử phạt bổ sung:

Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, b, d và e khoản 3 Điều này.

Như vậy, theo quy định của pháp luật nếu địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng (quán internet) vi phạm vượt quá giờ quy định (chỉ được hoạt động từ 8h sáng đến 22h đêm hàng ngày thì có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

4.Quyền và nghĩa vụ của chủ kinh doanh internet như thế nào?Quyền của chủ kinh doanh internet

+ Được thiết lập hệ thống thiết bị để cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử tại địa điểm ghi trên Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng đã được cấp;

+ Được cung cấp dịch vụ truy nhập Internet sau khi đã ký hợp đồng đại lý Internet với doanh nghiệp cung cấp dịch vụ truy nhập Internet;

Nghĩa vụ của chủ kinh doanh internet

+ Có bảng niêm yết công khai nội quy sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử ở nơi mọi người dễ nhận biết; bao gồm các điều cấm trái quy định của pháp luật, quyền và nghĩa vụ của người chơi

+ Ngoài việc có bảng giá niêm yết công khai để tránh tình trạng đội giá lên thì còn phải có bảng niêm yết danh sách cập nhật các trò chơi G1 đã được phê duyệt nội dung; kịch bản tại điểm cung cấp dịch vụ kèm theo phân loại trò chơi theo độ tuổi đúng quy định của pháp luật;

+ Không được tổ chức hoặc cho phép người sử dụng Internet sử dụng các tính năng của máy tính tại địa điểm kinh doanh của mình để thực hiện các hành vi bị cấm trái quy định của pháp luật.

+ Được yêu cầu doanh nghiệp ký hợp đồng đại lý Internet với mình hướng dẫn; cung cấp thông tin về dịch vụ truy nhập Internet và chịu sự kiểm tra; giám sát của doanh nghiệp đó

+ Được tham gia các chương trình đào tạo; tập huấn về Internet; trò chơi điện tử do các cơ quan quản lý nhà nước và doanh nghiệp tổ chức trên địa bàn;

+ Quán internet không được phép hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau. Có nghĩa là quán internet phải đóng cửa trước 22 giờ đêm; và hoạt động trở lại sau 8 giờ sáng. Nếu trong khung giờ này quán internet vẫn cố tình hoạt động có nghĩa là vi phạm pháp luật  mở quán internet quá giờ quy định và sẽ bị xử phạt.

+ Thực hiện quy định về bảo đảm an toàn thông tin và an ninh thông tin để tránh nhiều trường hợp đáng tiếc xảy ra.

+ Chịu sự thanh tra; kiểm tra và xử lý vi phạm của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền; nếu có hành vi vi phạm sẽ bị cơ quan công an phường xã xử phạt

Kết luận

Trên đây là một số nội dung tư vấn của Luật Hồng Minh chúng tôi về vấn đề Mức xử phạt đối với việc kinh doanh internet quá giờ quy định.  Nếu quý khách hàng còn có câu hỏi nào khác cần được tư vấn, hướng dẫn; xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số hotline: 0843.246.222.

Để lại ý kiến của bạn:

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tin tức khác

Design by Công ty Công nghệ và Truyền thông Ngọc Thắng
0843.246.222