Điều Kiện Kinh Doanh Dịch Vụ Môi Giới Bất Động Sản Năm 2020

Điều Kiện Kinh Doanh Dịch Vụ Môi Giới Bất Động Sản Năm 2020
5 (100%) 1 vote

Kinh doanh bất động sản là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Chỉ khi doanh nghiệp đáp ứng được đầy đủ tất cả các điều kiện do luật doanh nghiệp. Cũng như luật chuyên ngành – Luật Kinh doanh bất động sản quy định thì doanh nghiệp đó mới có thể thực hiện hoạt động kinh doanh. Vậy đối với việc kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản thì cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Hãy cùng Luật Hồng Minh chúng tôi tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Dịch vụ môi giới bất động sản

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Kinh doanh bất động sản 2014

Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; hướng dẫn việc đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản; việc thành lập và tổ chức hoạt động của sàn giao dịch bất động sản do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành

2. Điều kiện kinh doanh dịch vụ môi giới Bất động sản

Khi doanh nghiệp muốn tiến hành hoạt động kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản thì phải đáp ứng được các điều kiện:

– Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo đúng quy định về thành lập doanh nghiệp theo Luật doanh nghiệp năm 2014; và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 62 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014;

Điều kiện môi giới bất động sản
Điều kiện môi giới bất động sản

– Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập (không phải thành lập doanh nghiệp) nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

– Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không được đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

Lưu ý: Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản chỉ được cấp cho các cá nhân khi cá nhân đó đủ các điều kiện sau:

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật dân sự;

– Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

– Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

Thủ tục xin chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được tiến hành như sau:

Chuẩn bị hồ sơ:

+ Đơn đăng ký dự thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư 11/2015/TT-BXD) có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi ;

+ Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

+ Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

+ Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

+ Ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

+ Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

Trình tự thủ tục

+ Cá nhân có nhu cầu cấp chứng chỉ đăng ký và tham gia kỳ thi sát hạch do Sở Xây dụng tổ chức;

+ Sau khi có kết quả thi sát hạch, Chủ tịch hội đồng thi báo cáo Giám đốc Sở xây dụng về quá trình tổ chức kỳ thi và phê duyệt kết quả thi theo đề nghị của đơn vị tổ chức kỳ thi;

+ Trên cơ sở báo cáo của chủ tịch hội đồng thi và kết quả thi do Chủ tịch hội đồng thi phê duyệt, Giám đốc Sở xây dựng phê duyệt danh sách các cá nhân được cấp chứng chỉ;

+ Căn cứ quyết định phê duyệt danh sách các cá nhân được cấp chứng chỉ, đơn vị tổ chức kỳ thi sát hạch có trách nhiệm chuyển bản phô tô bài thi và hồ sơ của cá nhân đó về Sở xây dựng để cấp chứng chỉ.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở xấy dựng tổ chức in và ký phát hành chứng chỉ.

Chứng chỉ có giá trị sử dụng trên phạm vi toàn quốc trong thời hạn 05 năm kể từ ngày được cấp chứng chỉ.

– Cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục: Sở xây dựng

Trên đây là số nội dung tư vấn của Luật Hồng Minh chúng tôi về vấn đề “điều kiện kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản”. Để được tư vấn chi tiết và giải đáp những vướng mắc khác về vấn đề này. Quý khách hàng vui lòng liên hệ đến số hotline: 0843.246.222 để được các luật sư của chúng tôi tư vấn trực tiếp. Chúng tôi luôn sẵn sàng đồng hành cùng quý vị.

Để lại ý kiến của bạn:

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Tin tức khác

Design by Công ty Công nghệ và Truyền thông Ngọc Thắng
0843.246.222