Quảng cáo mỹ phẩm gây hiểu lầm là thuốc có bị xử lý?

Rate this post
Trong thời gian vừa qua, trên các phương tiện truyền thông xuất hiện một số quảng cáo mỹ phẩm nhưng lại có công dụng tương tự là thuốc kiến nhiều người hiểu lầm sản phẩm mỹ phẩm này là thuốc. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì hành vi quảng cáo mỹ phẩm này sẽ bị xử phạt và mức sử phạt này kể từ ngày 01/06/2021 sẽ tương đối nặng. Do đó các chủ thể quảng cáo mỹ phẩm cần cân nhắc chuẩn bị kỹ lưỡng nội dung quảng cáo mỹ phẩm để tránh gây hiểu nhầm cho người tiêu dùng và cũng là tránh việc bị cơ quan có thẩm quyền sử lý.

Cụ thể, tại Khoản 4 Điều 51 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau:

“Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo mỹ phẩm có tác dụng như thuốc gây hiểu nhầm sản phẩm đó là thuốc.”

Hiện nay, Nghị định 158/2013/NĐ-CP (hết hiệu lực từ ngày 01/6/2021) nêu rõ hành vi quảng cáo mỹ phẩm có tác dụng như thuốc gây hiểu nhầm sản phẩm đó là thuốc thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (điểm a Khoản 3 Điều 69). Điều này cho thấy đối với mức phạt hiện hành của việc quảng cáo mỹ phẩm gây nhầm lẫn là thuốc tương  đối thấp. Do đó, Nghị định 38/2021/NĐ-CP ra đời và có hiệu lực đã tăng mạnh mức phạt tiền đối với hành vi này nhằm tăng khả năng răn đe hành vi quảng cáo mỹ phẩm không đúng công dụng thực tế gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng, đồng thời cũng là để bảo vệ người tiêu dùng.

Như vậy, kể từ ngày 01/6/2021, người nào có hành vi quảng cáo mỹ phẩm có tác dụng như thuốc gây hiểu nhầm sản phẩm đó là thuốc có thể sẽ bị phạt tiền nhẹ nhất là 30.000.000 đòng và mức phạt tiền tối đa đối với hành vi này lên đến 40.000.000 đồng.

>> Xem thêm: Mức phạt đối với quảng cáo mỹ phẩm không phép

Quảng cáo mỹ phẩm gây hiểu lầm

Bên cạnh đó, Nghị định 38/2021/NĐ-CP còn nâng mạnh mức phạt đối với một số hành vi vi phạm quy định về quảng cáo mỹ phẩm, cụ thể:

  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo mỹ phẩm đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy tiếp nhận nhưng khi quảng cáo ở địa phương khác mà không thông báo cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền nơi quảng cáo biết (hiện nay, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo Khoản 1 Điều 69 Nghị định 158/2013/NĐ-CP);
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không đọc rõ ràng một trong các thông tin: tên mỹ phẩm, tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường và các cảnh báo theo quy định khi quảng cáo trên báo nói, báo hình (hiện nay, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo Khoản 2 Điều 69 Nghị định 158/2013/NĐ-CP);
  • Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo mỹ phẩm thiếu một trong các nội dung sau: tên mỹ phẩm; tính năng, công dụng chủ yếu của mỹ phẩm trừ trường hợp tính năng, công dụng đã được thể hiện trên tên của sản phẩm; tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường; các cảnh báo theo quy định (hiện nay, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo điểm c Khoản 3 Điều 69 Nghị định 158/2013/NĐ-CP).

Đồng thời, việc quảng cáo mỹ phẩm vi phạm những điều nêu trên còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả tương ứng: Buộc cải chính thông tin đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm c khoản 3, khoản 4 Điều 51 Nghị định 38/2021/NĐ-CP; Buộc tháo gỡ, tháo dỡ, sản phẩm quảng cáo hoặc thu hồi sản phẩm in, tạp chí in quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều Điều 51 Nghị định 38/2021/NĐ-CP.

Trên đây là một số nội dung tư vấn của Luật Hồng Minh chúng tôi về quảng cáo mỹ phẩm gây hiểu nhầm là thuốc có bị sử lý? Và bị sử lý như thế nào?. Nếu quý khách hàng còn có câu hỏi hay băn khoăn nào khác cần được tư vấn, hướng dẫn, quý khách vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số hotline: 0843.246.222 hoặc tuvanhongminh@gmail.com để được các luật sư của chúng tôi tư vấn và hỗ trợ trực tiếp.

Để lại ý kiến của bạn:

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tin tức khác

Design by Công ty Công nghệ và Truyền thông Ngọc Thắng
0843.246.222