Thủ Tục Gia Hạn Chứng Chỉ Hành Nghề Kiến Trúc

Rate this post

Chứng chỉ hành nghề kiến trúc có thời hạn nhất định theo quy định của pháp luật, trước Chứng chỉ hết thời hạn, tổ chức/cá nhân cần tiến hành thủ tục gia hạn theo đúng quy định của pháp luật. Thủ tục gia hạn Chứng chỉ này được tiến hành như thế nào? Hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật Hồng Minh để biết thêm những thông tin chính xác nhất.

1. Cơ sở pháp lý

  • Luật Kiến trúc năm 2019
  • Nghị định 85/2020/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều  của Luật Kiến trúc

2. Điều kiện gia hạn Chứng chỉ hành nghề kiến trúc

  • Chứng chỉ hành nghề kiến trúc hết thời hạn sử dụng ( Có thời hạn 10 năm và có giá trị sử dụng trong phạm vi cả nước)
  • Bảo đảm phát triển nghề nghiệp liên tục
  • Không vi phạm Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề.
Thủ Tục Gia Hạn Chứng Chỉ Hành Nghề Kiến Trúc
Thủ Tục Gia Hạn Chứng Chỉ Hành Nghề Kiến Trúc

3. Hồ sơ tiến hành gia hạn Chứng chỉ hành nghề kiến trúc

Thành phần hồ sơ bao gồm:

  •  Đơn đề nghị gia hạn chứng chỉ hành nghề theo mẫu quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định 85/2020/NĐ-CP kèm theo 02 ảnh màu cỡ 4 x 6 cm có nền màu trắng chân dung của cá nhân đề nghị được chụp trong thời gian không quá 06 tháng.
  • Văn bản xác nhận của cơ quan tổ chức thực hiện hoạt động phát triển nghề nghiệp liên tục quy định tại khoản 4, Điều 24 của Nghị định 85/2020/NĐ-CP.
  • Bản sao có chứng thực hoặc tệp tin chứa ảnh màu chụp từ bản chính hoặc bản sao, xuất trình bản chính để đối chiếu chứng chỉ hành nghề đã được cấp.

4. Trình tự, thủ tục tiến hành

Bước 1: Quý khách hàng chuẩn bị hồ sơ có thành phần như trên

  • Số lượng: 01 bộ

Bước 2: Quý khách hàng tiến hành nộp hồ sơ tới cơ quan có thẩm quyền gia hạn

  • Cơ quan có thẩm quyền gia hạn Chứng chỉ này: Cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh
  • Cách thức nộp: hồ sơ nộp trực tiếp, trực tuyến hoặc qua đường bưu điện
  • Thời gian giải quyết: 10 ngày đối với trường hợp gia hạn chứng chỉ 

Bước 3: Trả kết quả

  • Trường hợp hồ sơ đây đủ, Quý khách hàng được gia hạn Chứng chỉ hành nghề này
  • Trường hợp hồ sơ không đầy đủ hoặc không hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề phải thông báo một lần bằng văn bản tới cá nhân đề nghị gia hạn chứng chỉ hành nghề trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị
  • Cá nhân thực hiện nộp lệ phí khi nộp hồ sơ đề nghị gia hạn chứng chỉ. Việc thu, nộp, quản lý sử dụng lệ phí cấp chứng chỉ hành nghề thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính

5. Các trường hợp thu hồi Chứng chỉ hành nghề kiến trúc

Không còn đủ điều kiện cấp, gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc quy định:

+ Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc được quy định như sau:

  • Có trình độ từ đại học trở lên về lĩnh vực kiến trúc
  • Có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc tối thiểu là 03 năm tại tổ chức hành nghề kiến trúc hoặc hợp tác với kiến trúc sư hành nghề với tư cách cá nhân
  • Đạt yêu cầu sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

+ Điều kiện gia hạn chứng chỉ này được quy định như sau:

  • Chứng chỉ hành nghề kiến trúc hết thời hạn sử dụng
  • Bảo đảm phát triển nghề nghiệp liên tục
  • Không vi phạm Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề.

Giả mạo trong hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại, gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc

– Vi phạm nghiêm trọng Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề

Có sai sót chuyên môn kỹ thuật trong hành nghề kiến trúc gây hậu quả nghiêm trọng theo kết luận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Bị cấm hành nghề hoặc cấm làm công việc liên quan về kiến trúc theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

>> XEM THÊM: Thủ Tục Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Kiến Trúc

Lời kết

Trên đây là một số nội dung tư vấn của Luật Hồng Minh chúng tôi về vấn đề Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc. Nếu quý khách hàng còn có câu hỏi hay băn khoăn nào khác cần được tư vấn, hướng dẫn xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số hotline: 0843.246.222; hoặc tuvanhongminh@gmail.com 

Để lại ý kiến của bạn:

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tin tức khác

Design by Công ty Công nghệ và Truyền thông Ngọc Thắng
0843.246.222